Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Dẫn 4,48 lít khí CO 2 (đktc) vào 300ml dung dịch Ca(OH) 2 1M, tính khối lượng kết tủa thu được?
Mọi người ơi, mình đang cảm thấy rất lo lắng không biết phải giải quyết câu hỏi này như thế nào, mai phải nộp bài cho giáo viên rồi. Bạn nào thông thái giúp mình với!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Cho khí clo sục qua 200ml dung dịch KI tới dư. Để phản ứng hết với lượng I2 thoát ra, cần...
- K3PO4 -> Ca3(PO4)2 Ca3(PO4)2 ---> Ca(H2PO4)2 Mọi người viết phương trình giúp em với ạ , em cảm ơn...
- 1.Ba anken A,B,C đều có công thức C8H16. Khi cho A,B,C tác dụng với O3 rồi khử sản phẩm sinh ra...
- Viết phương trình hóa học của phản ứng propan-1-ol với mỗi chất sau: Axit HBr, có xúc tác Trong mỗi phản ứng trên...
- Lập các phương trình hoá học: Ag + HNO3 (đặc) → NO2 ↑ + ? + ? Ag + HNO3 (loãng) → NO ↑ + ? + ? Al +...
- Hấp thụ 0,0112 lít khí CO2 (đktc) vào 200 ml dung dịch Ca(OH)2 0,0015M. Sau phản ứng có thu...
- Từ m gam tinh bột điều chế ancol etylic bằng phương pháp lên men với hiệu suất của cả quá trình là 85%. Lượng CO 2 sinh...
- Cho hỗn hợp X gồm benzandehit và phenyl axetilen (tỉ lệ mol 1:1) tác dụng với dd AgNO3/NH3 thu...
Câu hỏi Lớp 11
- Chú ý những chi tiết miêu tả ngoại hình Chí Phèo.
- viết đoạn văn nói về lối sống buông thả của giới trẻ mong add trả lời giúp e ạ ...
- 10, giải pt \(sin^8x+cos^8x=\frac{17}{16}cos^22x\)
- Đưa về tích rồi giải các phương trình sau: a) \(\sin 2x -2.\sin x +\cos x -1=0\) b) \(\sqrt{2} . (\sin x -...
- Trong pascal, biểu diễn sqrt(x) có nghĩa là: A. Bình phương của x B. Căn bậc hai của x C. Giá trị tuyệt đối của x D....
- Cho đoạn văn: Chớ tự kiêu tự đại. Tự kiêu tự đại là khờ dại. Vì mình hay, còn nhiều người khác hay hơn mình. Mình giỏi,...
- Có ý kiến cho rằng: "Truyện ngắn" Chữ người tử tù" thể hiện quan niệm về cái...
- Các em xem video và cho biết : 1/ Mối liên hệ về pha giữa li độ, vận tốc và gia tốc ? 2/...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta cần thực hiện các bước sau đây:Bước 1: Xác định số mol Ca(OH)2 đã phản ứng với CO2.Tính số mol Ca(OH)2:V(Ca(OH)2) = 300 ml = 0.3 ln(Ca(OH)2) = V(Ca(OH)2) * M(Ca(OH)2) = 0.3 * 1 = 0.3 molBước 2: Xác định số mol CO2 đã phản ứng với Ca(OH)2.Do phản ứng xảy ra theo tỉ lệ 1:1, nên số mol CO2 = 0.3 mol.Bước 3: Xác định khối lượng kết tủa CaCO3 thu được.Theo phản ứng:Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2OKhối lượng mol kết tủa CaCO3 = 2 mol x 100.09 g/mol = 200.18 gVậy khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng là 200.18 g.
Cuối cùng, ta tính khối lượng kết tủa CaCO3 bằng cách lấy số mol nhỏ nhất để tính: m = 0.2 x 100.09 = 20.018 g.
Tiếp theo, ta tính lượng mol CO2: n = V/22.4 = 4.48/22.4 = 0.2 mol.
Sau khi đã có phương trình phản ứng, ta cần tính lượng mol Ca(OH)2: n = C x V = 1 x 0.3 = 0.3 mol.
Đầu tiên, ta cần viết phương trình phản ứng giữa CO2 và Ca(OH)2: CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O.