Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Cho 200 ml dung dịch AlCl3 1,5 M tác dụng với V lít dung dịch NaOH 0,5 M lượng kết tủa thu được là 15,6 gam. Giá trị lớn nhất của V là:
A. 1,2
B. 1,8
C. 2
D. 2,4
Mình cần một tay giúp đây! Ai có thể đóng góp ý kiến để mình giải quyết câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Cho phương trình: (1) CH3COOH + H2O ⇌ CH3COO- + H3O+ (2)CO32- + H2O ⇌ HCO3- + OH- Cho biết chất...
- Trong công nghiệp, phần lớn lượng nitơ sản xuất ra được dùng để A. tổng hợp phân đạm. B. làm môi trường trơ...
- Cho V lít khí CO 2 (đktc) hấp thụ hoàn toàn vào 200ml dung dịch gồm có NaOH 1M và Ba(OH )2 0,5M thu được 15...
- Cho các phản ứng: a) NH3+ HCl → NH4Cl b) 4NH3+ 3O2 → 2N2+ 6H2O c) 3NH3+ 3H2O + AlBr3→ Al(OH)3+ 3NH4Br d) NH3+ H2O ⇌...
- Fe(OH)2+H2SO4 đặc nóng ----->Fe2(SO4)3+SO2+H2O Cu2O+HNO3---->Cu(NO3)2+NH4NO3+H2O...
- a. CH≡C-CH3 + Br2 dư b. CH≡CH + HCl (tỉ lệ mol 1:1) c. CH≡CH + H2O d. phản ứng trime hóa...
- CH3COONa + H2O ⇌CH3COOH + NaOH \({{\rm{\Delta }}_{\rm{r}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}{\rm{...
- cho 8,7 gam andehit no đơn chất tác dụng với AgNO3/ NH3 đun nóng, thu được 32,4g Ag. Xác định...
Câu hỏi Lớp 11
- Trình bày tiền đề về tư tưởng của các cuộc cách mạng tư sản.
- Câu 33 : số nghiệm của phương trình 3cos x + 2=0 trên đoạn [0;5π] là: A. 4 B. 3 C. 6 D. 5 Câu 34. Số nghiệm của phương...
- (0.5 điểm) Nhan đề Chân quê gợi cho em liên tưởng, cảm nhận gì? Bài...
- vì sao ánh sáng ảnh hưởng đến quá trình thoát hơi nước? giúp...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Bước 1: Viết phương trình phản ứng AlCl3 + 3NaOH -> Al(OH)3 + 3NaClBước 2: Xác định số mol của AlCl3: n(AlCl3) = C.V = 1,5 x 0,2 = 0,3 molBước 3: Sử dụng tỷ lệ mol giữa AlCl3 và NaOH, ta có: n(AlCl3) = n(NaOH) / 3 => n(NaOH) = 0,9 molBước 4: Tính thể tích V của dung dịch NaOH biết C = 0,5 M => V = n / C = 0,9 / 0,5 = 1,8 LBước 5: Tính khối lượng kết tủa Al(OH)3 bằng cách tính khối lượng mol của Al(OH)3: m(Al(OH)3) = n(Al(OH)3) x (Al(OH)3) = 0,3 x 78 = 23,4 gamCâu trả lời: V = 1,8 L (đáp án B)
Vậy, giá trị lớn nhất của V là 1,8 (đáp án B).
Khối lượng kết tủa Al(OH)3 thu được là 15,6 gam, suy ra số mol Al(OH)3 tạo ra là 15,6/78 = 0,2 mol. Do đó, 0,3 mol AlCl3 đã phản ứng tạo ra 0,2 mol Al(OH)3.
Với số mol NaOH được sử dụng trong phản ứng là V x 0,5. Đến khi phản ứng kết thúc, hết NaOH, số mol AlCl3 tương ứng là 1,5 x 0,2 = 0,3 mol.
Để giải bài toán này, ta cần lập phương trình phản ứng giữa AlCl3 và NaOH. Ta có phương trình: AlCl3 + 3NaOH → Al(OH)3 + 3NaCl. Suy ra 1 mol AlCl3 phản ứng với 3 mol NaOH.