Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Cho 100g dung dịch sắt ( III ) sunfat Fe2(SO4)3 trong đó chứa 20g Fe2(SO4)3 tác dụng với 100g dung dịch natri hidroxit (NaOH). Sau phản ứng thu được 0,1 mol sắt (III) hidroxit Fe(OH)3 ( kết tủa màu nâu đỏ ) và 21,3g natri sunfat Na2SO4
a) Lập PTHH của phản ứng
b) Viết công thức về khối lượng của các chất có trong phương trình trên
c) Tính khối lượng NaOH tham gia phản ứng
d) Tính khối lượng dung dịch sau phản ứng
Mình biết là mọi người đều bận rộn, nhưng nếu Bạn nào có thể sắp xếp chút thời gian để hỗ trợ mình giải đáp câu hỏi này, mình sẽ rất biết ơn.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
Câu hỏi Lớp 8
- cho tam giác abc có bc=26cm,các đường trung tuyến bd và ce,bd=15cm,ce=36cm. chứng minh bd vuông góc với ce, tính diện...
- Mọi người cho mik link đề thi hsg tiếng anh 8 cấp huyện phòng gd và đt Hậu Lộc-Thanh Hóa vài...
- Viết bài văn nghị luận về :"Trách nhiệm của học sinh với việc chia sẻ với cộng...
- Cho hình thang cân ABCD có AB<CD đg cao BH chia cạnh đáy CD thành 2 đoạn.DH=16cm ,HC=9cm.BD vuông góc vs...
- Rút gọn biểu thức : a. (2x+1)^2 +(2x-1)^2 -2(1+2x)(2X-1) B (x-1)^3 -(x+2)(x^2-2X+4)+3(x-1)(x+1)
- cách giải cách dạng bài tập pt bậc 4 như vd thế nào ạ :( khó quá mn vd :3x4-13x3+16x2-13x+3 =0 có bạn làm tách ra ,...
- Cho hình lăng trụ đứng có đáy là hình vuông cạnh= 5cm và chiều cao của...
- tìm nghiệm nguyên tố của PT: x^2 +y^2 +z^2 =xyz
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:a) Lập PTHH của phản ứng:Fe2(SO4)3 + 6NaOH -> 2Fe(OH)3 + 3Na2SO4b) Viết công thức về khối lượng của các chất có trong phương trình trên:m(Fe2(SO4)3) = 20gm(NaOH) = ?m(Fe(OH)3) = ?m(Na2SO4) = 21.3gc) Tính khối lượng NaOH tham gia phản ứng:Sắt và hidroxit natri tác dụng theo tỉ lệ 1:6 nên cần 6 mol NaOH để tác dụng hoàn toàn với 1 mol Fe2(SO4)3Nên số mol NaOH cần dùng trong phản ứng là: 6 * 0.1 = 0.6 molKhối lượng NaOH cần dùng là: m(NaOH) = 0.6 mol * 40g/mol = 24gd) Tính khối lượng dung dịch sau phản ứng:Khối lượng dung dịch sau phản ứng là tổng khối lượng của chất rắn và dung dịch còn lại sau phản ứng, bao gồm Fe(OH)3 (kết tủa) và dung dịch Na2SO4Khối lượng Fe(OH)3 có thể được tính từ số mol Fe(OH)3 tạo ra:m(Fe(OH)3) = 0.1 mol * 106g/mol = 10.6gKhối lượng Na2SO4 đã tạo ra là 21.3gVậy khối lượng dung dịch sau phản ứng là: 10.6g (Fe(OH)3) + 21.3g (Na2SO4) = 31.9gCâu trả lời:a) Fe2(SO4)3 + 6NaOH -> 2Fe(OH)3 + 3Na2SO4b) m(Fe2(SO4)3) = 20g, m(NaOH) = 24g, m(Fe(OH)3) = 10.6g, m(Na2SO4) = 21.3gc) Khối lượng NaOH cần dùng là 24gd) Khối lượng dung dịch sau phản ứng là 31.9g