Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Cho 3,56 oleum H2S2O7 vào lượng dư H2O, thu được dung dịch X. Để trung hòa toàn bộ X cần V ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của V là:
A . 80
B. 40
C. 20
D. 60
Mình cần một chút hỗ trợ từ cộng đồng ở đây. Câu hỏi của mình có lẽ khá đặc biệt, nhưng hy vọng ai đó có thể giúp đỡ.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- Đối với phản ứng có chất khí tham gia thì A. khi áp suất tăng, tốc độ phản ứng giảm. B. khi áp suất tăng, tốc độ phản...
- Việc ngưng sử dụng freon trong tủ lạnh và máy lạnh là do nguyên nhân nào sau đây A. Freon phá hủy tầng ozon gây hại cho...
- Trong hợp chất, nguyên tố Flo thể hiện số oxi hóa là: A. 0 B. +1 C. -1 D. +3
- Chất nào sau đây chỉ thể hiện tính oxi hóa khi tham gia phản ứng? A. F2. B. AgBr. C. H 2O. D. Cl 2.
- Cho các cặp phản ứng sau: (1) H2S + Cl2 + H2O → (2) SO2 +...
- Hãy nêu thêm một số phản ứng oxi hóa – khử quan trọng gắn với đời sống hằng...
- Cho biết tính chất hóa học cơ bản của nguyên tố clo. Giải thích vì sao nguyên tố clo có tính chất hóa học cơ bản đó....
- a) Nêu hiện tượng xảy ra khi để Clorua vôi lâu trong không khí, giải thích...
Câu hỏi Lớp 10
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Vậy giá trị của V để trung hòa toàn bộ dung dịch X là 60 ml, đúng với đáp án D
Tuy nhiên, do dung dịch NaOH có c = 1M, không phải là 1000 ml mà chỉ là 1L, vì vậy kết quả chính xác của V là 356 ml = 60 ml
Sử dụng công thức c = n/V, ta tính được thể tích NaOH cần dùng: V = n(NaOH) / c(NaOH) = 3,56 / 1 = 3,56 L = 356 ml
Từ phản ứng trên, ta thấy 1 mol H2S2O7 cần 1 mol NaOH để trung hòa, vậy số mol NaOH cần dùng sẽ bằng số mol H2S2O7: n(NaOH) = 3,56 mol
Sau đó, ta tính số mol H2S2O7 ban đầu: n(H2S2O7) = 3,56 mol