( Đề thi tuyển sinh vào 10 - Hải Dương)
Tháng đầu, hai tổ sản xuất được 900 chi tiết máy. Tháng thứ hai, do cải tiến kĩ thuật nên tổ I vượt mức 10% và tổ II vượt mức 12% so với tháng đầu, vì vậy hai tổ đã sản xuất được 1000 chi tiết máy. Hỏi trong tháng đầu, mỗi tổ sản xuất được bao nhiêu chi tiết máy?
Mọi người ơi, mình đang rối bời không biết làm thế nào ở đây. Bạn nào đi qua cho mình xin ít hint với!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 9
Câu hỏi Lớp 9
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta gọi số chi tiết máy mà mỗi tổ sản xuất trong tháng đầu là x.Theo đề bài, ta có hệ phương trình:- x + x = 900 (tháng đầu)- 1.1x + 1.12x = 1000 (tháng thứ hai)Giải hệ phương trình trên, ta có x = 400.Vậy, mỗi tổ sản xuất được 400 chi tiết máy trong tháng đầu.Đáp án: Mỗi tổ sản xuất được 400 chi tiết máy trong tháng đầu.
Gọi số chi tiết máy mỗi tổ sản xuất trong tháng đầu lần lượt là x và 900-x. Ta có từ thông tin trong câu hỏi, x + 1.1x + 900 - x + 1.12(900 - x) = 1000. Giải phương trình ta được x = 408. Vậy mỗi tổ sản xuất được 408 chi tiết máy trong tháng đầu.
Gọi số chi tiết máy mỗi tổ sản xuất trong tháng đầu lần lượt là x và 900-x. Ta có tổ I vượt mức là 900 chi tiết + 10% = 990 chi tiết. Tổ II vượt mức là 900 chi tiết + 12% = 1008 chi tiết. Vậy x + 990 + x + 1008 = 1000 => x = 1. Mỗi tổ sản xuất được 1 chi tiết máy trong tháng đầu.
Gọi số chi tiết máy mỗi tổ sản xuất trong tháng đầu lần lượt là x và 900-x. Theo đề bài, tổ I vượt mức 10% và tổ II vượt mức 12% so với tháng đầu. Khi đó, x + 0.1x + 900 - x + 0.12(900 - x) = 1000. Giải phương trình ta được x = 420. Vậy mỗi tổ sản xuất được 420 chi tiết máy trong tháng đầu.
Gọi số chi tiết máy mỗi tổ sản xuất trong tháng đầu lần lượt là x và 900-x. Ta có hệ phương trình x + (900-x) = 900 => x = 450. Do đó, từ câu hỏi ta biết mỗi tổ sản xuất được 450 chi tiết máy trong tháng đầu.